18 ตุลาคม 2555
เมื่อวาน(17 ตค.) ตอนเช้ามืด เราเดินไปซื้อตั๋วรถไฟที่สถานีรถไฟไว้ล่วงหน้า
วันนี้เช็คเอาท์จากที่พักราวตีห้า ลากกระเป๋าออกมาเรียกรถออโต้ที่ปากทาง
กำหนดการ รถไฟจะออกเวลา 05.45 น.
รถไฟที่นี่ขบวนยาวมาก โบกี้กว้างใหญ่ รางรถไฟก็กว้างกว่ารางรถไฟบ้านเรา
สภาพภายในพอๆกับรถไฟชั้น 3 ของเรา แต่ไม่มีโอกาสไปสำรวจห้องน้ำ
เก้าอี้นั่งมีหมายเลขกำกับให้นั่งได้ถึง 4 คน
ผู้คนแน่นขึ้นเรื่อยๆ มีคนขึ้น คนลง ตามสถานีระหว่างทาง นั่งเบียดกันไปตลอด มีนักเรียน นักศึกษาขึ้นมากันเป็นกลุ่มๆ บางคนปีนขึ้นไปนอนบนชั้นวางของที่อยู่บนที่นั่ง
เราลงสถานี Kottayam (ค่ารถ คนละ 117 รูปี)
เวลาน่าจะประมาณเที่ยงกว่าๆ
เป็นสถานีที่ 17 นับจากต้นทางที่กันยากุมารี เข้าเขตรัฐเกราล่าแล้ว
นั่งรถออโต้ 140 รูปี จากสถานีรถไฟไปท่าเรือ
ใหญ่เช็คข้อมูลว่าเรือจะออกจากท่าราวบ่ายสอง
แต่เมื่อมาถึงก็รู้จากคนแถวนั้นว่าเรือจะออกเวลาสี่โมงเย็น ซึ่งเป็นเวลาที่โรงเรียนเลิกแล้ว
ท่าเรือนี้เป็นท่าเรือเล็กๆ อยู่หน้าโรงเรียน
ระหว่างรอ เราหาซื้อน้ำ ขนม จากร้านค้าเล็กๆ แถวนั้น กินรองท้อง
เด็กๆออกมารุมล้อมดูคนแปลกหน้าอย่างเราๆ จนคุณครูต้องออกมาควบคุมเป็นระยะๆ
เรือออก 16.00 น. เด็กนักเรียนเต็มเรือไปหมด
เป็นขนส่งมวลชนจริงๆ เรือจอดส่งตามบ้านนักเรียนที่อยู่ริมน้ำ
ค่าเรือคนละ 9 รูปี (ของเด็กคงจะถูกกว่านี้) ถูกมากๆ เพราะนั่งนานมากกว่า 2 ชั่วโมง
เรือแล่นผ่านทะเลสาบ สวยงามมาก ฝนตกปรอยๆ เป็นช่วงๆ ระยะทางยาวไกลทีเดียว
พระอาทิตย์ตกดิน ค่ำมืดพอดี เรือแล่นมาถึงปลายทางที่เมืองอเลบปี้ (Alappuzha) เราลงที่เมืองนี้
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น